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wanamipango, hufanyika kila mwaka kwa lengo
la_kubadilishana uwezo na mada mbalimbali
zitawasilishwa.”

%Ufugaiji mifugo kienyeji chanz

kutokuwa ‘bora kwa kiwango cha soko la
kimataifa, hii inatokana na wafugaji wengi
kuendesha shughuli zao hizo za kienyeji, hali
inayowafanya ufugaji wao usiwe na tija kwa
Taifa,” alisema.

Ofisa huyo, aliwataka wafugaji kujikita
zaidi katika unenepeshaji mifugo na kuongeza
thamani ya nyama, kwani kutasaidia kuwa
na ushindani katika soko la kimataifa kwa
kuzingatia kanuni na utaratibuwa unenepeshaji
mifugo.

Aliserna kitendo cha wafugaji kufuga kisasa
na kuondokana na tabia ua kufuga kienyeji,
kutasaidia kukuza uchumi unaotokana na sekta
ya mifugo nchini, kwani wafugajl watakuwa na
uhakika wa soko la nyama jambo ambalo lina
manufaa kwa Taifa.

Kwa upande wake, Msajili wa' Bodi ya
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kushuka soko nyama kimataifa«
moja ya changamoto ina owakwamisha katika

5 zinazokidhi viwango a kimataifa, mbuzi Y I oA : .
ﬁfiofx'doo 1k3,900 kuki%ihi‘%tajj la kusafirisha  ufugajiwa kisasa ni hali duni ya maisha. oot
nyama au mifugo mara moja nje ya nchi. Er_nmanuel John; yeye alisemna  ukosefu

Dk. Mushi alisema changamoto Yya wa elimu ya ufugaji wa kisasa ni kikwazo kv
upatikanaiji mifugo hiyo kutokana na wafugaji  baadhi ya wafugaji hususan wanaoishi vijijini
na baadhi ya wafanyabiashara kufuga kienyeji ~akaiomba serikali kupitia Bodi ya Nyams
bila kuzingatia faida, zinapatikana katika ufugaji  Tanzania, kwenda huko kwa lengo la kutoa
huo wa kisasa. elimu ya ufugaji wa kisasa vijijini.

Alisema soko la kimataifa, halizingatii
wingi wa mifugo isipokuwa hujikita zaidi katika
mifugo bora na kuzalisha nﬁama inayokidhi
viwango vya kuuzwa nje ya nchi.

“\/iwanda vingi vya ngama vinazalisha zaidi
nyama ya mbuzi na kondoo kuliko ya ng'ombe,
kwa sababu ya ukosefu wa ng'ombe bora, hii
inasababishwa na ufugaji wa kizamani ambao
unazingatia idadi kubwa ya mifugo bila kujali
ubora wake,” alisema.

koa Manyara, jana-

Na WARIOBA IGOMBE, Morogoro

UFUGAJl wa kienyeji wa mifugo mbalimbali
nchini, umetajwa kuwa chanzo cha kushuka
soko la nyama kimataifa ambapo wametakiwa
kijikita zaidi katika ufugaji wa kisasa na
kuongeza tija.

Hayo yalisema juzi na Ofisa Mifugo
Mwandamizi kutoka Bodi ya Nyama Tanzania
(TMB), Martin Mkindi, wakati akitoa elimu
ya umuhimu wa unenepeshaji mifugo kwa
wafugaji na .wafanyabiashara wa nyama
wilayani Mvomero, m oani Morogoro.

Mkindi  alisema  kwamba, wafugaji
wengi wamekuwa wanafuga kienyeji ila
kuzingatia kanuni bora za ufugajl hali
inayosababisha uzalishaji wa mifugo nchini,
kuwa chini ya kiwango kinachohitajika katika

Alisema kwamba, wafugaji wengi
wamekuwa wanafuga kienyeji bila
kuzingatia kanuni bora za ufugaji, hali

soko zima la kimataifa.
“Nyama zinazotoka nchini, zimeonekana

Nyama Tanzania, Dk. Daniel Mushi, alisema
soko la kimataifa kwa siku, linahitaji ng'ombe

Nao, wafugaji na wafanyabiashara wa
nyama akiwemo Ramadhani Chandira, alitaja

inayosababisha uzalishaji...
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g’'ombe 708 wapigwa mnada*

B Ni baada ya kukaidi agizo la Serikali Ihefu

IHEFU

NA MWANDISHI WETU

ama ilidhaniwa kuwa amri au
maclekezo yaliyotolewa na
mawaziri wa kisekta kuhusu
kufutwa kwa makumi ya vijiji
a vitongoji ndani ya Bonde
1a Usangu na Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ni
utani, sasa hali imebadilika.
Muwishoni mwa Oktoba mwaka huu,
mawaziri hao wakiongozwa na Waziri wa
. Ardhi, Nyumba na Maendcleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, walizungumza na
wananchi wa Ubaruku, Mbarali mkoani
na kuelekeza kuondoka mara moja

© kwa waﬁ;gajinawakﬂimawaliovamia eneo |,

la hifadhi. .

Maelekezo hayo yalitajwa kuwa ni
mapendekezo ya Baraza la Mawaziri ambalo
Mwenyekiti wake ni Rais Samia Suluhu
Hassan. .

Awali, timu ya mawaziri na waandishi
wa habari wakiongozwa na mwenyeji wao,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Komredi Juma
Homera, walitembelea vijiji kadhaa na
kushuhudia uharibifu mkubwa wa mazingira
uliosababishwa hasa na wingi wa mifugo.

Uvamizi wa wakulima na wafugaji
kando ya Mto Ruaha Mkuu na enco ocvu la
Thefu umesababisha mto huo muhimu kwa
maendeleo na uchumi wa taifa kushindwa
kutiririsha hata tone moja la maji.

“Sisi tunaondoka. Kazi inabaki kwa
Komredi Homera. Jipange na timu yako
kuhakikisha eneo hili linabaki salama na
mazingira yanalindwa,” anasema Dk.
Angeline kabla ya kupanda helikopta ya jeshi
na kuondoka Mbarali. Hiyo ilikuwa Oktoba
mwaka huu.

Baada ya kuondoka ugeni huo, Komredi
Homera akaliambia J kuwa wapo
tayari kutekeleza maelekezo ya Rais na
‘Baraza la Mawaziri bila hofu, na kwamba
iwapo wangepata uwezeshaji walikuwa
tayari hata kuanza kazi siku ile ile!

Mamia ya ng’ombe wakamatwa, yapigwa
mnada

Mwezi mmoja baadaye, JAMHURI
limemntafuta Komredi Homera kutaka kujua
hali ikoje Thefu, naye akajibu: “Agizo la Rais
kupitia kwa Dk. Angeline hatujalipuuza.
Tunalifanyia kazi na hivi ninavyokuambia,
mimi na timu yangu tupo Thefu.” .

Homera anasema kuna watu wanaijanbu
serikali kwa kupuuza maagizo inayoyatoa,
suala ambalo yeyé hayupo tayan kuona
likiachwa liendelee.

Kwamba hata baada ya kufutwa kwa
vijiji na vitongoji na kuwaomba wananchi

kuingia kwenye Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha na kuvuruga ikolojia ya Mto Ruaha
Mkuu, wam baadhi yao wameamua kwa

“Sasa hawa ni wakorofi. Lazima

kuwashughulikia. Tumekamata majangili
wa tembo ndani ya hifadhi, na pia
tumekamata mamia ya mifugo ikiwamo
maeneo yaliyopigwa 1 pembezoni
mwa Thefi,” Komredi Homera ameliambia
JAMHURI wiki iliyopita.

Baadaye, anamuunganisha mwandishi
na mmoja wa maofisa aliokuwa nao kwenye
‘Operesheni Okoa Ruaha' aliyemtambulisha
kwa jina moja, Siraji, ili kupata ‘data’ kamili.

Siraji anasema kati ya Novernba 18
na Desemba 3, mwaka huu, jumla ya
ng'ombe 708 mali ya wafugaji wakorofi
wamnckamatwa maeneo ya Thefu na kupigwa
mnada.

“Kwanza, Novernba 18 tulipiga mnada
ng'ombe 435, kisha tukauza wengine 172,
halafu baadaye ng’ombe 93 na jana (ljumaa,
Desemba 2, mwaka huu) tumewapiga
mnada ng'ombe 10,” anasema Sirajt.

‘Vimemo’, vitisho vya wakubwa
JAMHURI linafahamu kwamba
kukamatwa kwa ng'ombe hao kulizua
tafrani katika maeneo mbalimbali nchini, na
kusababisha Komredi Homera na timu yake
kutumiwa ujumbe wa vitisho na maelckezo
kutoka kwa ‘watu wazito' kinyumne cha yale

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera.

Usiijaribu Serikali. Sasa
tunajenga kilomita 350 za
barabara kutenganisha hifadhi

na vijiji. HOMERA

ya Rais Samia na Baraza la Mawaziri,

Taarifa za ndani zilizolifikia gazeti hili
zinadai kwamba kama si msimamo imara
wa Homera na wasaidizi wake ambao pia
walitishiwa hata kudhuriwa afya kwa njia za
kishirikiana, ng'ombe hao wangerejeshwa
kwa wafugaji wakorofi.

Alipoulizwa kuhusu ‘vimemo’ na
maelekezo kutoka kwa ‘wakubwa’, Komredi
Homera alicheka na hakutaka kuzungumzia
mambo hayo.

Kuhusu ushinkina, anasema kwa utani:
“Tukaambiwa eti tukifika hatutawaona
ng'ombe wala Bonde la Usangu. Tukaenda.
Nikawauliza makomredi wangu, vipi
jamani, hamuoni au mnaona? Wakanijibu
kuwa wanaona na kazi ikaendelea.”

Mpaka mrefu kuwekwa .

Katika hatua nyingine, Serikali Mkoa
wa Mbeya pamoja na wadau kadhaa, sasa
wanaweka mpaka mrefu unaotenganisha
eneo la hifadhi na la umma kwa kujenga
barabara.

Komredi Homera anasema mpaka huo
utakuwa ni wa barabara yenye urefu wa
kilomita 350.

“'Hii inatoka Madibira kupitia Kapunga
hadi Mlima Mbeya. Sasa baada ya hapo
hakuna atakayeruhusiwa kuwa upande wa
pili wa barabara (mpaka) ambako ni hifadhi.

“Watu wote watapaswa kuhama na
wengine kwenda NARCO (ambako kuna
maeneo yametengwa kwa ajili yao),”
anasemna.

Ukame ia uhifadhi
. Wakati idadi ya wanyamapori
ikiongezeka katika mfumo wa ikolojia ya
Ruaha - Rungwa, hali si shwari ndani ya
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.
Hii inatokana na Mto Ruaha Mkuu
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(ambao ndio uti wa mgongo na uhai

wa hifadhi) unaopita katikati ya hifadhi
kukumbwa na ukame wa kutisha
unaosababishwa na uharibifu wa mazingira.

Mto huu wenye urefu wa kilomita 475
unaoanzia kwenye ‘beseni’ la Bonde la
Usangu mkoani Mbeya na Ihefu, hutiririsha
maji kwenda kufua umeme Ruaha, Kidatu
kisha kupita Kilombero hadi Bwawa la
Nyerere katika Mto Rufjji.

Baada ya Mbeya, Mto Ruaha Mkuu
hupita Iringa, Dodoma, Morogoro, )
Pwani na kumwaga maji Bahari ya Hindi
unakofahamika kama Mto Rufiji.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi,
Godwell ole Meing'ataki, ambaye ni Mkuu
wa Hifadhi ya Ruaha, anasema Mto Ruaha
Mkuu ndio unaoifanya hifadhi kuwa ya
kuvutia.

Nyakati za kiangazi, maelfu ya wanyama
hukimbilia mtoni kupata maji, hivyo
kukauka kwake ni hatari kwa utalii ni
uhifadhi hasa mfumo wa ikolojia ya Ruaha
- Rungwa.

“Hali ni ngumu. Uharibifu wa mazingira
umefanya mto kukosa maji kwa miezi
mitatu, Hautiririshi maji. Yapo madimbwi
madogo madogo ambayo maji yake ndiyo
yanayotumiwa na wanyama, lakini ni
machafu na hayatoshi.

“Ukiyatazama maji hayo yamebadilika
rangj. Si maji ya kawaida. Ni maji machafu
sna. Baadhi ya wanyama wanaishi humo,
wengine wanafia humohumo!

“Kwa ujumla si maji salama kwa
uhai wa wanyama, lakini hawana namna
kwani ndiyo maji yaliyopo,” anasema Ole
Meing'ataki alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake mwishoni
mwa Oktoba mwaka huu.

Anascmna hata wanyama nao pia huhitaji
maji safi ya kunywa.

Kilomita 164 kati ya 475 za Mto Ruaha
Mkuu zimo ndani ya Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha, huku Bonde la Usangu linalodaka
maji kutoka milima ya Mbeya na Makete
mkoani Njombe nalo pia likiwa ndani ya
hifadhi.

Ni uvamizi wa shughuli za kibinadamu
kwenye Bonde la Usangu ndicho chanzo cha
matatizo ya uhifadhi.

“Hizi shughuli za kibinadamu, uharibifu
kama ukataji miti, uchomaji mkaa, uingizaji
mifugo kinyemela kwenye bonde hilo
Na maeneo mengine ya vyanzo vya maji
zinaathiri uhifadhi na ndiyo sababu kubwa
ya maji kukauka,” anasemna.

Tatizo jingine ni upanuzi wa kilimo
holela katika Bonde la Usangu na
Thefu kinachochepusha maji kuelekea
mashambani bila kujali kwamba maji hayo
ndiyo yanayostawisha maliasili hifadhini na

mabwawa ya kufua umerne.

“Tunashukuru serikali imekuwa ikifanya
jitihada mbalimbali kuhakikisha Bonde la
Usangu na [hefu yanaendelea kuhifadhiwa.
Tunafahamu pia umuhimu wa uamuzi
wa hivi karibuni kuwaondoa wavamizi,”
anasema akiahidi kushirikiana na akina
Komredi Homera kufanikisha kazi hiyo kwa
manufaa ya taifa bila kunyanyasa wananchi.
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